![](https://static.wixstatic.com/media/221128_ac937d77dbfd4438bebcac07e008c7f3~mv2.jpg/v1/fill/w_142,h_95,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/221128_ac937d77dbfd4438bebcac07e008c7f3~mv2.jpg)
21 พฤษภาคม 2563 บริษัท มินเซนแมชีนเนอรี่ ร่วมกับ บริษัท สยามคูโบต้า คอร์ปอเรชั่น จำกัดส่งมอบอุปกรณ์ทางการแพทย์ "น้องส่งใจ" โรบอท AGV ส่งอาหาร และยา พร้อมทั้งห้องความดันลบ ให้แก่โรงพยาบาทศิริราช เพื่อใช้ประโยชน์ทางการแพทย์ ป้องกันไวรัสโควิท-19 และอำนวยความสะดวกในการใช้งานอื่นๆ ต่อไปในอนาคต
![](https://static.wixstatic.com/media/221128_302d57812d8c4058aca31ebca3f88697~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_97,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/221128_302d57812d8c4058aca31ebca3f88697~mv2.jpg)
ทั้งนี้ "น้องส่งใจ" โรบอท AGV ออกแบบมาเพื่อให้ทางทีมแพทย์ สามารถทำงานได้สะดวกสบายมากยิ่งขึ้น นอกจากเรื่องการส่งอาหาร และยา ได้ตรงต่อเวลาแล้ว ยังมีฟังชั่นการติดต่อสื่อสารผ่านทาง Tablet ทำให้ทีมแพทย์สามารถพูดคุย หรือดูอาการคนไข้ได้ผ่านโปรแกรมไลน์ ลดการสัมผัสโดยตรงกับผู้ป่วย ลดการแพร่กระจายของเชื้อไวรัส อีกทั้งยังเป็นระบบไฟฟ้าพลังงานสะอาด ออกแบบมาแข็งแกร่งทนทาน รับน้ำหนักของได้ถึง 500 กิโลกรัม พร้อมด้วยระบบ Sensor ด้านหน้า 7 จุด ตรวจจับได้อย่างแม่นยำ ป้องกันการปะทะ กับผู้ที่สัญจรไปมาระหว่างการทำงาน ช่วยให้ใช้งานได้อย่างปลอดภัยมากยิ่งขึ้น
![](https://static.wixstatic.com/media/221128_3d3e3312a13f44f1b8060a2a0bd9aee6~mv2.jpg/v1/fill/w_115,h_136,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/221128_3d3e3312a13f44f1b8060a2a0bd9aee6~mv2.jpg)